FLASH NEWS
Breaking News
കീഴാറ്റൂർ സമരത്തെ തള്ളിപ്പറഞ്ഞ് മന്ത്രി സുധാകരൻ
Art-culture

ച​രി​ത്ര വി​ളം​ബ​രം

Friday, Nov 11, 2016,6:07 IST By മെട്രൊവാര്‍ത്ത A A A

കേ​ര​ള ച​രി​ത്ര​ത്തെ​ത്ത​ന്നെ മാ​റ്റി മ​റി​ച്ച മ​ഹ​ത്താ​യ ക്ഷേ​ത്ര​പ്ര​വേ​ശ​ന​വി​ളം​ബ​ര​ത്തി​ന് 80 വ​ര്‍ഷം തി​ക​ഞ്ഞു. 1936 ന​വം​ബ​ര്‍ 12 നാ​ണ് തി​രു​വി​താം​കൂ​ര്‍ മ​ഹാ​രാ​ജാ​വ് ശ്രീ ​ചി​ത്തി​ര​തി​രു​നാ​ള്‍ ബാ​ല​രാ​മ​വ​ര്‍മ ഈ ​അ​ത്ഭു​ത വി​ളം​ബ​രം പു​റ​പ്പെ​ടു​വി​ച്ച​ത്. ജാ​തി​യു​ടെ പേ​രി​ല്‍ അ​ക​റ്റി​നി​ര്‍ത്ത​പ്പെ​ട്ട ഒ​രു ജ​ന​ത​യെ ക്ഷേ​ത്ര​ത്തി​നു​ള്ളി​ലേ​ക്കും അ​തു​വ​ഴി സ​മൂ​ഹ​ത്തി​ന്‍റെ മു​ഖ്യ​ധാ​ര​യി​ലേ​ക്കും ന​യി​ക്കാ​ന്‍ ഈ ​ച​രി​ത്ര​വി​ളം​ബ​ര​ത്തി​ന് സാ​ധി​ച്ചു.
നൂ​റ്റാ​ണ്ടു​ക​ളോ​ളം നി​ല​നി​ന്ന ഹീ​ന​മാ​യ അ​നാ​ചാ​ര​ത്തെ തൂ​ലി​ക​യു​ടെ ഒ​രു ച​ല​നം​കൊ​ണ്ടു തു​ട​ച്ചു​മാ​റ്റി​യ മ​ഹ​ത്താ​യ ദി​ന​ത്തി​ന്‍റെ 80—ാം വാ​ര്‍ഷി​ക​ദി​ന​മാ​ണ് ന​വം​ബ​ര്‍ 12. ഒ​രു കാ​ല​ത്തു കേ​ര​ള​ത്തി​ല്‍ അ​വ​ര്‍ണ​രോ​ടു കാ​ട്ടി​യി​രു​ന്ന അ​നാ​ചാ​ര​ങ്ങ​ളു​ടെ പേ​രി​ലാ​ണു കേ​ര​ള​ത്തെ ഭ്രാ​ന്താ​ല​യ​മെ​ന്നു സ്വാ​മി വി​വേ​കാ​ന​ന്ദ​ന്‍ വി​ളി​ച്ച​ത്. 1936 ന​വം​ബ​ര്‍ 12നു ​ത​ന്‍റെ ഇ​രു​പ​ത്തി​നാ​ലാം ജ​ന്മ​ദി​ന​ത്തി​ല്‍ തി​രു​വി​താം​കൂ​ര്‍ മ​ഹാ​രാ​ജാ​വ് ശ്രീ​ചി​ത്തി​ര​തി​രു​നാ​ള്‍ ബാ​ല​രാ​മ​വ​ര്‍മ മ​ഹാ​രാ​ജാ​വ് പു​റ​പ്പെ​ടു​വി​ച്ച ക്ഷേ​ത്ര​പ്ര​വേ​ശ​ന വി​ളം​ബ​ര​ത്തി​ലൂ​ടെ ഈ ​ദു​ഷ്പേ​രി​ല്‍നി​ന്നു കേ​ര​ളം മോ​ചി​ത​മാ​യി. അ​വ​ര്‍ണ​ര്‍ക്കും സ​ര്‍ക്കാ​ര്‍വ​ക ക്ഷേ​ത്ര​ത്തി​ല്‍ പ്ര​വേ​ശി​ക്കു​വാ​നും ആ​രാ​ധ​ന ന​ട​ത്തു​വാ​നു​മു​ള്ള അ​വ​കാ​ശം നി​ല​വി​ല്‍ വ​ന്നു. ഈ ​വി​ളം​ബ​ര​ത്തി​ലൂ​ടെ ര​ണ്ടാ​യി​ര​ത്തി​ല്‍പ​രം ക്ഷേ​ത്ര​ങ്ങ​ള്‍ ഹ​രി​ജ​ന​ങ്ങ​ള്‍ക്കാ​യി തു​റ​ന്നു​കൊ​ടു​ത്തു. ക്ര​മേ​ണ കൊ​ച്ചി​യി​ലും മ​ദ്രാ​സ് പ്ര​സി​ഡ​ന്‍സി​യി​ല്‍ ഉ​ള്‍പ്പെ​ട്ട മ​ല​ബാ​റി​ലും അ​യി​ത്ത​ജാ​തി​ക്കാ​ര്‍ക്കു ക്ഷേ​ത്ര​പ്ര​വേ​ശ​നം അ​നു​വ​ദി​ക്ക​പ്പെ​ട്ടു. മ​ല​ബാ​റി​ല്‍ 1938 ഡി​സം​ബ​ര്‍ 13 നാ​ണു ക്ഷേ​ത്ര​പ്ര​വേ​ശ​നം യാ​ഥാ​ര്‍ഥ്യ​മാ​യ​ത്. സ്വാ​ത​ന്ത്ര്യ​ല​ബ്ധി​ക്കു​ശേ​ഷം 1947 ഡി​സം​ബ​ര്‍ 20നു ​കൊ​ച്ചി​യി​ല്‍ ക്ഷേ​ത്ര​പ്ര​വേ​ശ​നം അ​നു​വ​ദി​ച്ചു​കൊ​ണ്ടു​ള്ള വി​ളം​ബ​രം കൊ​ച്ചി​യി​ലെ കേ​ര​ള​വ​ര്‍മ മ​ഹാ​രാ​ജാ​വ് പു​റ​പ്പെ​ടു​വി​ച്ചു.

ഗാ​ന്ധി​ജി പ​റ​ഞ്ഞ​ത്

ഈ ​വാ​ര്‍ത്ത കേ​ട്ട​പ്പോ​ള്‍ “തി​രു​വി​താം​കൂ​റി​ലെ ആ​ധു​നി​കാ​ത്ഭു​തം’ എ​ന്നാ​ണു ഗാ​ന്ധി​ജി ആ​ദ്യം പ്ര​തി​ക​രി​ച്ച​ത്. സ​വ​ര്‍ണ ഹി​ന്ദു​ക്ക​ളു​ടെ സ​ഹ​ക​ര​ണം​കൂ​ടി ഇ​ല്ലാ​യി​രു​ന്നെ​ങ്കി​ല്‍ ഇ​തു സാ​ധ്യ​മാ​കു​മാ​യി​രു​ന്നി​ല്ലെ​ന്നും അ​തി​നാ​ല്‍ ഇ​ത് അ​ക്ര​മ​രാ​ഹി​ത്യ​ത്തി​ന്‍റെ ശ​ക്തി​യു​ടെ സ​വി​ശേ​ഷ ദൃ​ഷ്ടാ​ന്ത​മാ​ണെ​ന്നും അ​ദ്ദേ​ഹം പ​റ​ഞ്ഞു. “”ക്ഷേ​ത്ര​പ്ര​വേ​ശ​ന വി​ളം​ബ​രം ന​ട​പ്പി​ല്‍ വ​രു​ത്താ​ന്‍ പ്ര​ധാ​ന ക്ഷേ​ത്ര​ങ്ങ​ളി​ലെ​ങ്കി​ലും പൊ​ലീ​സ് സേ​ന​യെ നി​യോ​ഗി​ക്കേ​ണ്ടി വ​രു​മെ​ന്നാ​യി​രു​ന്നു ഞാ​ന്‍ പ്ര​തീ​ക്ഷി​ച്ച​ത്. പ​ത്തു​വ​ര്‍ഷം മു​ന്‍പു വൈ​ക്കം ക്ഷേ​ത്ര​ത്തി​ന്‍റെ സ​മീ​പ​മു​ള്ള നി​രോ​ധി​ക്ക​പ്പെ​ട്ട ഒ​രു റോ​ഡ് ക​ട​ന്നു​പോ​കു​ന്ന​തി​നു ശ്ര​മി​ച്ച​വ​ര്‍ ക​ഠി​ന​യാ​ത​ന അ​നു​ഭ​വി​ച്ച​താ​യി എ​നി​ക്ക​റി​യാം. ഇ​പ്പോ​ള്‍ ഒ​രു പ്ര​യാ​സ​വും കൂ​ടാ​തെ എ​ളി​വ​യ​രി​ല​ല്‍ എ​ളി​യ​വ​രാ​യ ആ​ളു​ക​ള്‍ ക്ഷേ​ത്ര​ത്തി​ല്‍ പ്ര​വേ​ശി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്നു.
ഹി​ന്ദു​ധ​ര്‍മം നി​റ​വേ​റ്റി​യ​തി​ല്‍ ഞാ​ന്‍ മ​ഹാ​രാ​ജാ​വി​നെ​യും അ​വി​ട​ത്തെ ഗ​വ​ണ്‍മെ​ന്‍റി​നെ​യും അ​ഭി​ന​ന്ദി​ക്കു​ന്നു…. വ​ള​രെ വ​ര്‍ഷ​ങ്ങ​ള്‍ക്കു മു​ന്‍പ് ഞാ​ന്‍ തി​രു​വി​താം​കൂ​റി​ല്‍ പോ​യി​രു​ന്ന​പ്പോ​ള്‍ മ​ഹാ​റാ​ണി​യെ​യും അ​വി​ടു​ത്തെ വാ​ല്‍സ​ല്യ​ഭാ​ജ​ന​വും ആ​ശാ​നി​കേ​ത​ന​വും ആ​യ മ​ഹാ​രാ​ജാ​വു തി​രു​മ​ന​സ്സി​നെ​യും സ​ന്ദ​ര്‍ശി​ക്കാ​ന്‍ സാ​ധി​ച്ചു. അ​ന്ന് കേ​വ​ലം ബാ​ല​നാ​യി​രു​ന്ന മ​ഹാ​രാ​ജാ​വി​നോ​ട് ഞാ​ന്‍ നേ​ര​മ്പോ​ക്കാ​യി ചോ​ദി​ച്ചു. “ഭ​ര​ണം കി​ട്ടു​മ്പോ​ള്‍ ക്ഷേ​ത്രം എ​ല്ലാ​വ​ര്‍ക്കും തു​റ​ന്നു​കൊ​ടു​ക്കു​മോ’​യെ​ന്ന്. “തീ​ര്‍ച്ച​യാ​യും’ എ​ന്ന് അ​വി​ടു​ന്ന് ഉ​ല്‍സാ​ഹ​പൂ​ര്‍വം മ​റു​പ​ടി പ​റ​ഞ്ഞു.
വൈ​ക്കം ക്ഷേ​ത്ര​ത്തി​ലേ​ക്കു ന​യി​ക്കു​ന്ന ചി​ല റോ​ഡു​ക​ളി​ല്‍ക്കൂ​ടി ഹ​രി​ജ​ന​ങ്ങ​ള്‍ ന​ട​ക്കു​ന്ന​പ​ക്ഷം സ​വ​ര്‍ണ​ഹി​ന്ദു​ക്ക​ള്‍ ദേ​ഹോ​പ​ദ്ര​വം ചെ​യ്യു​മെ​ന്നു ഭീ​ഷ​ണി​പ്പെ​ടു​ത്തി​യി​ട്ട് അ​ധി​ക​കാ​ല​മാ​യി​ട്ടി​ല്ല. ഇ​പ്പോ​ള്‍ ഇ​തേ ക്ഷേ​ത്രം സ​വ​ര്‍ണ ഹി​ന്ദു​ക്ക​ള്‍ക്കെ​ന്ന​പോ​ലെ അ​തേ വ്യ​വ​സ്ഥ​യോ​ടു​കൂ​ടി​ത്ത​ന്നെ എ​ല്ലാ ഹ​രി​ജ​ന​ങ്ങ​ള്‍ക്കു​മാ​യി തു​റ​ന്നു​കൊ​ടു​ത്തി​രി​ക്കു​ന്നു. മ​ഹാ​രാ​ജാ​വ് തി​രു​മ​ന​സ്സി​നെ​യും അ​വി​ട​ത്തെ ഉ​ത്ത​മ മാ​താ​വി​നെ​യും ശ്രേ​ഷ്ഠ​സ​ചി​വ​നെ​യും തി​രു​വി​താം​കൂ​റി​ലെ ഹി​ന്ദു​ക്ക​ളെ​യും ഞാ​ന്‍ അ​ഭി​ന​ന്ദി​ക്കു​ന്നു’’.
സു​വ​ര്‍ണ ഏ​ട്

ശ്രീ​പ​ത്മ​നാ​ഭ ദാ​സ വ​ഞ്ചി​പാ​ല സ​ര്‍ രാ​മ​വ​ര്‍മ കു​ല​ശേ​ഖ​ര കി​രീ​ട​പ​തി മ​ന്നെ സു​ല്‍ത്താ​ന്‍ മ​ഹാ​രാ​ജ രാ​ജ രാ​മ​രാ​ജാ ബ​ഹ​ദൂ​ര്‍ ഷം​ഷെ​ര്‍ജം​ഗ് നൈ​റ്റ് ഗ്രാ​ന്‍റ് ക​മാ​ന്‍ഡ​ര്‍ ആ​ഫ് ദി ​മോ​സ്റ്റ് എ​മി​ന​ന്‍റ് ആ​ര്‍ഡ​ര്‍ ആ​ഫ് ദി ​ഇ​ന്ത്യ​ന്‍ എം​പ​യ​ര്‍, തി​രു​വി​താം​കൂ​ര്‍ മ​ഹാ​രാ​ജാ​വു തി​രു​മ​ന​സ്സു​കൊ​ണ്ട് 1936 ന​വം​ബ​ര്‍ 12-നു​ക്കു ശ​രി​യാ​യ 1112 തു​ലാം 27നു ​പ്ര​സി​ദ്ധ​പ്പെ​ടു​ത്തു​ന്ന വി​ളം​ബ​രം
ന​മ്മു​ടെ മ​ത​ത്തി​ന്‍റെ പ​ര​മാ​ര്‍ത്ഥ​ത​യും സു​പ്ര​മാ​ണ​ത​യും ഗാ​ഢ​മാ​യി ബോ​ദ്ധ്യ​പ്പെ​ട്ടും, ആ​യ​തു ദൈ​വി​ക​മാ​യ അ​നു​ശാ​സ​ന​ത്തി​ലും സ​ര്‍വ്വ​വ്യാ​പ​ക​മാ​യ സ​ഹി​ഷ്ണു​ത​യി​ലു​മാ​ണ് അ​ടി​യു​റ​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന​തെ​ന്നു വി​ശ്വ​സി​ച്ചും, അ​തി​ന്‍റെ പ്ര​വ​ര്‍ത്ത​ന​ത്തി​ല്‍ അ​തു ശ​ത​വ​ര്‍ഷ​ങ്ങ​ളാ​യി കാ​ല​പ​രി​വ​ര്‍ത്ത​ന​ത്തി​ന് അ​നു​യോ​ജി​ച്ചു പോ​ന്നു​വെ​ന്നു ധ​രി​ച്ചും, ന​മ്മു​ടെ ഹി​ന്ദു പ്ര​ജ​ക​ളി​ല്‍ ആ​ര്‍ക്കും​ത​ന്നെ അ​വ​രു​ടെ ജ​ന​ന​മോ? ജാ​തി​യൊ, സ​മു​ദാ​യ​മൊ കാ​ര​ണം ഹി​ന്ദു​മ​ത വി​ശ്വാ​സ​ത്തി​ന്‍റെ ശാ​ന്തി​യും സാ​ന്ത്വ​ന​വും നി​ഷേ​ധി​ക്ക​പ്പെ​ടാ​ന്‍ പാ​ടി​ല്ലെ​ന്നു​ള്ള ഉ​ല്‍ക്ക​ണ്ഠ​യാ​ലും, നാം ​തീ​രു​മാ​നി​ക്കു​ക​യും ഇ​തി​നാ​ല്‍ പ്ര​ഖ്യാ​പ​നം ചെ​യ്യു​ക​യും നി​യോ​ഗി​ക്കു​ക​യും ആ​ജ്ഞാ​പി​ക്കു​ക​യും ചെ​യ്യു​ന്ന​തെ​ന്തെ​ന്നാ​ല്‍, സ​മു​ചി​ത​മാ​യ പ​രി​ത​സ്ഥി​തി​ക​ള്‍ പ​രി​ര​ക്ഷി​ക്കു​ന്ന​തി​നും ക്രി​യാ​പ​ദ്ധ​തി​ക​ളും ആ​ചാ​ര​ങ്ങ​ളും വ​ച്ചു​ന​ട​ത്തു​ന്ന​തി​നും നാം ​നി​ശ്ച​യി​ക്കു​ക​യും ചു​മ​ത്തു​ക​യും ചെ​യ്യാ​വു​ന്ന നി​യ​മ​ങ്ങ​ള്‍ക്കും നി​ബ​ന്ധ​ന​ക​ള്‍ക്കും വി​ധേ​യ​മാ​യി, ജ​ന​നാ​ലൊ മ​ത​വി​ശ്വാ​സ​ത്താ​ലൊ ഹി​ന്ദു​വാ​യ യാ​തൊ​രാ​ള്‍ക്കും ന​മ്മു​ടെ​യും ന​മ്മു​ടെ ഗ​വ​ണ്‍മെ​ന്‍റി​ന്‍റെ​യും നി​യ​ന്ത്ര​ണ​ത്തി​ലു​ള്ള ക്ഷേ​ത്ര​ങ്ങ​ളി​ല്‍ പ്ര​വേ​ശി​ക്കു​ന്ന​തി​നൊ ഭ​ജി​ക്കു​ന്ന​തി​നൊ ഇ​നി​മേ​ല്‍ യാ​തൊ​രു നി​രോ​ധ​ന​വും ഉ​ണ്ടാ​യി​രി​ക്കാ​ന്‍ പാ​ടി​ല്ലെ​ന്നാ​കു​ന്നു.
ക്ഷേ​ത്ര​പ്ര​വേ​ശ​ന വി​ളം​ബ​ര​ത്തി​ലേ​ക്കു
ന​യി​ച്ച മ​റ്റു ചി​ല മു​ന്നേ​റ്റ​ങ്ങ​ള്‍

അ​യി​ത്തോ​ച്ചാ​ട​ന​ത്തി​നും ക്ഷേ​ത്ര​പ്ര​വേ​ശ​ന​ത്തി​നും അ​നു​കൂ​ല​മാ​യ പൊ​തു​ജ​നാ​ഭി​പ്രാ​യം കേ​ര​ള​ത്തി​ലാ​കെ വ​ള​ര്‍ത്തി​ക്കൊ​ണ്ടു​വ​രാ​ന്‍ സ​ഹാ​യി​ച്ച ചി​ല മു​ന്നേ​റ്റ​ങ്ങ​ള്‍.
അ​രു​വി​പ്പു​റം​ പ്ര​തി​ഷ്ഠ

കേ​ര​ള​ത്തി​ലെ ക്ഷേ​ത്ര​പ്ര​വേ​ശ​ന സ​മ​ര​ങ്ങ​ളു​ടെ പ്ര​ഥ​മ സ്ഫു​ലിം​ഗ​ങ്ങ​ള്‍ പ്ര​ത്യ​ക്ഷ​പ്പെ​ട്ട​ത് അ​രു​വി​പ്പു​റ​ത്താ​യി​രു​ന്നു. ആ​രാ​ധ​നാ സ്വാ​ത​ന്ത്ര്യ​ത്തി​നു​വേ​ണ്ടി​യു​ള്ള കേ​ര​ള​ത്തി​ലെ സ​മ​ര​പ​ര​മ്പ​ര​യ്ക്ക് അ​തി​സാ​ഹ​സി​ക​മാ​യ ഒ​രു സം​രം​ഭ​ത്തി​ലൂ​ടെ ശ്രീ​നാ​രാ​യ​ണ​ഗു​രു തു​ട​ക്കം​കു​റി​ച്ചു. 1888-ല്‍ ​തി​രു​വ​ന​ന്ത​പു​ര​ത്തി​നു തെ​ക്കു​ള്ള അ​രു​വി​പ്പു​റ​ത്തു ന​ട​ത്തി​യ ശി​വ​ലിം​ഗ പ്ര​തി​ഷ്ഠ അ​നു​ഷ്ഠാ​ന​പ​ര​മാ​യ പാ​ര​മ്പ​ര്യ​ത്തി​ന്‍റെ നി​ഷേ​ധ​വും സാ​മൂ​ഹി​ക​പ​രി​വ​ര്‍ത്ത​ന ച​രി​ത്ര​ത്തി​ലെ അ​വി​സ്മ​ര​ണീ​യ​മാ​യ മു​ഹൂ​ര്‍ത്ത​വു​മാ​യി​രു​ന്നു.
വൈ​ക്കം സ​ത്യ​ഗ്ര​ഹം

വൈ​ക്കം ക്ഷേ​ത്ര​പ​രി​സ​ര​ത്തു​ള്ള പൊ​തു​നി​ര​ത്തു​ക​ളി​ലൂ​ടെ, അ​വ​ര്‍ണ ഹി​ന്ദു​ക്ക​ള്‍ക്ക് സ​ഞ്ച​രി​ക്കു​വാ​നു​ള്ള സ്വാ​ത​ന്ത്ര്യം നേ​ടി​യെ​ടു​ക്കാ​ന്‍ 1924 മാ​ര്‍ച്ചി​ല്‍ സ്റ്റേ​റ്റ് കോ​ണ്‍ഗ്ര​സി​ന്‍റെ നേ​തൃ​ത്വ​ത്തി​ല്‍ ന​ട​ത്തി​യ സ​ത്യ​ഗ്ര​ഹം.
1923ല്‍ ​കാ​ക്കി​നാ​ഡ​യി​ല്‍ ചേ​ര്‍ന്ന കോ​ണ്‍ഗ്ര​സ് സ​മ്മേ​ള​ന​ത്തി​ല്‍ കേ​ര​ള​ത്തി​ലെ ജാ​തി​മേ​ധാ​വി​ത്ത​ത്തി​നെ​തി​രാ​യ പ്ര​സ്ഥാ​ന​ത്തി​ന്‍റെ നേ​താ​വാ​യി​രു​ന്ന ടി.​കെ. മാ​ധ​വ​ന്‍ അ​യി​ത്തോ​ച്ചാ​ട​ന​ത്തെ​യും ക്ഷേ​ത്ര​പ്ര​വേ​ശ​ന​ത്തെ​യും സം​ബ​ന്ധി​ച്ച് അ​വ​ത​രി​പ്പി​ച്ച പ്ര​മേ​യ​ങ്ങ​ള്‍ക്ക് ഗാ​ന്ധി​ജി​യു​ടെ​യും കോ​ണ്‍ഗ്ര​സി​ന്‍റെ​യും പി​ന്തു​ണ ല​ഭി​ച്ചു. 1924-25 കാ​ല​ത്ത് വൈ​ക്ക​ത്ത് ന​ട​ന്ന പ്ര​ക്ഷോ​ഭം അ​യി​ത്തോ​ച്ചാ​ട​ന പ്ര​സ്ഥാ​ന​ത്തി​ലെ ആ​ദ്യ​ത്തെ ഐ​തി​ഹാ​സി​ക​മാ​യ സ​മ​ര​മാ​യി​രു​ന്നു. 1925 മാ​ര്‍ച്ചി​ല്‍ മ​ഹാ​ത്മാ​ഗാ​ന്ധി വൈ​ക്ക​ത്തു വ​ന്നു ന​ട​ത്തി​യ ഒ​ത്തു​ത്തീ​ര്‍പ്പി​ന്‍റെ അ​ടി​സ്ഥാ​ന​ത്തി​ല്‍ ക്ഷേ​ത്ര​ത്തി​ലേ​ക്കു​ള്ള നി​ര​ത്തു​ക​ള്‍ എ​ല്ലാ ജാ​തി ഹി​ന്ദു​ക്ക​ള്‍ക്കു​മാ​യി തു​റ​ന്നു​കൊ​ടു​ത്തു.
ഗു​രു​വാ​യൂ​ര്‍ സ​ത്യ​ഗ്ര​ഹം

ഗു​രു​വാ​യൂ​ര്‍ ക്ഷേ​ത്ര​ത്തി​ല്‍ എ​ല്ലാ ഹി​ന്ദു​ക്ക​ള്‍ക്കും പ്ര​വേ​ശ​നം നേ​ടി​യെ​ടു​ക്കാ​നാ​യി 1931 ന​വം​ബ​ര്‍ ഒ​ന്നി​ന് ആ​രം​ഭി​ച്ച സ​ത്യ​ഗ്ര​ഹം. മ​ന്ന​ത്ത് പ​ത്മ​നാ​ഭ​ന്‍ പ്ര​സി​ഡ​ന്‍റും കെ. ​കേ​ള​പ്പ​ന്‍ സെ​ക്ര​ട്ട​റി​യു​മാ​യ ക​മ്മി​റ്റി​യി​ല്‍ എ.​കെ. ഗോ​പാ​ല​നാ​യി​രു​ന്നു വോ​ള​ണ്ടി​യ​ര്‍ ക്യാ​പ്റ്റ​ന്‍. പ​ത്തു മാ​സ​ത്തെ സ​ത്യ​ഗ്ര​ഹ​ത്തി​നു​ശേ​ഷം 1932 സെ​പ്റ്റം​ബ​ര്‍ 21നു ​കേ​ള​പ്പ​ന്‍ ക്ഷേ​ത്ര​ന​ട​യി​ല്‍ ഉ​പ​വാ​സ​മാ​രം​ഭി​ച്ചു. അ​ധഃ​കൃ​ത​വ​ര്‍ഗ​ക്കാ​രെ ഇ​പ്പോ​ള്‍ ക്ഷേ​ത്ര​ത്തി​ല്‍ പ്ര​വേ​ശി​പ്പി​ക്കു​ന്ന​ത് യാ​ഥാ​സ്ഥി​തി​ക​രു​ടെ മ​ന​സ്സി​നെ വേ​ദ​നി​പ്പി​ക്കു​മെ​ന്നും അ​ങ്ങ​നെ വേ​ദ​നി​പ്പി​ക്കു​ന്ന​ത് ബ​ല​പ്ര​യോ​ഗ​മാ​യി​രി​ക്കു​മെ​ന്നും സാ​മൂ​തി​രി​പ്പാ​ട് ഗാ​ന്ധി​ജി​യെ ധ​രി​പ്പി​ച്ചു. അ​തു​കൊ​ണ്ട് നി​രാ​ഹാ​രം അ​വ​സാ​നി​പ്പി​ക്കാ​ന്‍ ഗാ​ന്ധി​ജി കേ​ള​പ്പ​നു നി​ര്‍ദേ​ശം ന​ല്‍കി. ഒ​ക്ടോ​ബ​ര്‍ ര​ണ്ടി​നു കേ​ള​പ്പ​ന്‍ നി​രാ​ഹാ​ര​വ്ര​ത​മ​വ​സാ​നി​പ്പി​ച്ചു. പ്ര​ത്യ​ക്ഷ ഫ​ല​പ്രാ​പ്തി​യെ സം​ബ​ന്ധി​ച്ചി​ട​ത്തോ​ളം ഗു​രു​വാ​യൂ​ര്‍ സ​ത്യ​ഗ്ര​ഹം പ​രാ​ജ​യ​മാ​യി​രു​ന്നെ​ങ്കി​ലും അ​യി​ത്ത​ത്തി​നെ​തി​രാ​യി പൊ​തു​ജ​നാ​ഭി​പ്രാ​യം സം​ഘ​ടി​പ്പി​ക്കു​ന്ന​തി​ല്‍ ഈ ​അ​വ​കാ​ശ സ​മ​രം വി​ജ​യി​ച്ചു.