FLASH NEWS
Breaking News
കീഴാറ്റൂർ സമരത്തെ തള്ളിപ്പറഞ്ഞ് മന്ത്രി സുധാകരൻ
Business

മ​ന​സു​വച്ചാ​ല്‍ കൊ​ച്ചി മെ​ട്രൊ​യ്ക്ക് ലോ​ട്ട​റി

Sunday, Jan 21, 2018,12:56 IST By ബി​സി​ന​സ് ലേ​ഖ​ക​ന്‍ A A A

കൊ​ച്ചി: അ​നു​ബ​ന്ധ ഗ​താ​ഗ​ത സം​വി​ധാ​മൊ​രു​ക്കാ​നു​ള്ള പ​ദ്ധ​തി​ക്ക് ഫ​ണ്ട് തേ​ടു​ന്ന കൊ​ച്ചി മെ​ട്രൊ​യ്ക്ക് മു​ന്നി​ല്‍ സു​വ​ര്‍ണ്ണാ​വ​സ​രം. കേ​ന്ദ്ര- സം​സ്ഥാ​ന സ​ര്‍ക്കാ​രു​ക​ള്‍ പ്ര​ഖ്യാ​പി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന ഇ​ല​ക്ട്രി​ക്ക് വാ​ഹ​ന​ങ്ങ​ള്‍ വ്യാ​പാ​ക​മാ​ക്കാ​നു​ള്ള ഇ​രു സ​ര്‍ക്കാ​രു​ക​ളു​ടെ​യും ന​യ​മാ​ണ് മെ​ട്രൊ​യ്ക്കു ഗു​ണ​മാ​വു​ന്ന​ത്. മെ​ട്രൊ വി​ഭാ​വ​നം ചെ​യ്ത സ​മ​യ​ത്തു​ത​ന്നെ ട്രെ​യ്ന്‍ സ​ര്‍വീ​സി​ന് സ​മാ​ന്ത​ര​മാ​യി തൃ​ശൂ​ര്‍ മു​ത​ല്‍ അ​രൂ​ര്‍ വ​രെ​യു​ള്ള റോ​ഡ് ഗ​താ​ഗ​ത സം​വി​ധാ​ന​വും വി​ഭാ​വ​നം ചെ​യ്തി​രു​ന്നു.

ഇ​ക്കോ ഫ്ര​ണ്ട്‌​ലി​യാ​യി​ട്ടു​ള്ള വാ​ഹ​ന​ങ്ങ​ള്‍ ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കാ​നാ​ണ് അ​ന്ന് തീ​രു​മാ​ന​മെ​ടു​ത്തി​രു​ന്ന​ത്. സാ​മ്പ​ത്തി​ക പ്ര​ശ്‌​ന​ങ്ങ​ളാ​ണ് നി​ല​വി​ല്‍ അ​തി​ന് ത​ട​സം. അ​ത് മ​റി​ക​ട​ക്കാ​നും ട്രെ​യ്നു​മ​പ്പു​റം അ​നു​ബ​ന്ധ മേ​ഖ​ല​ക​ളി​ലേ​ക്ക് ക​ട​ക്കാ​നു​മു​ള്ള വ​ഴി​യാ​ണ് പു​തി​യ നീ​ക്ക​ത്തി​ലൂ​ടെ ഒ​രു​ങ്ങു​ന്ന​ത്.

അ​നു​ബ​ന്ധ റോ​ഡ് ഗ​താ​ഗ​തം 

നി​ല​വി​ല്‍ കൊ​ച്ചി മെ​ട്രൊ പ്ര​തി​ദി​നം ന​ഷ്ട​ത്തി​ലാ​ണ്. മെ​ട്രൊ​യു​ടെ വ​ര​വും ചെ​ല​വും ത​മ്മി​ലു​ള്ള പ്ര​തി​ദി​ന അ​ന്ത​രം 22 ല​ക്ഷം രൂ​പ​യാ​ണ്. മാ​സം 6.60 കോ​ടി രൂ​പ​യു​ടെ ന​ഷ്ടം. മെ​ട്ര ൊയു​ടെ ഒ​രു ദി​വ​സ​ത്തെ ന​ട​ത്തി​പ്പു​ച്ചെ​ല​വ് 38 ല​ക്ഷം വ​രും. ടി​ക്ക​റ്റ് വ​രു​മാ​ന​ത്തി​ലൂ​ടെ മാ​ത്രം ഇ​ന്ത്യ​യി​ല്‍ ഒ​രു മെ​ട്രൊ​യും ലാ​ഭ​ത്തി​ലാ​യി​ട്ടി​ല്ല. തു​ട​ങ്ങി മൂ​ന്നും നാ​ലും വ​ര്‍ഷം ക​ഴി​ഞ്ഞാ​ണ് മ​റ്റു മെ​ട്രൊ​ക​ള്‍ പി​ടി​ച്ചു​നി​ല്‍ക്കാ​റാ​യ​ത്.

എ​ന്നാ​ല്‍, മ​റ്റു മെ​ട്രൊ​ക​ള്‍ ടി​ക്ക​റ്റ് ഇ​ത​ര വ​രു​മാ​ന​ത്തി​ലൂ​ടെ ലാ​ഭ​മു​ണ്ടാ​ക്കു​ന്നു​ണ്ട്. അ​ത്ത​ര​ത്തി​ല്‍ ഒ​ന്നാ​ണ് ഇ​തി​ലൂ​ടെ ഒ​രു​ങ്ങു​ന്ന​ത്. മെ​ട്രൊ അ​വ​സാ​നി​ക്കു​ന്നി​ട​ത്തു​നി​ന്നു യാ​ത്ര​ക്കാ​രെ ത​ങ്ങ​ളു​ടെ വാ​ഹ​ന​ത്തി​ല്‍ ത​ന്നെ അ​വ​ര്‍ ആ​ഗ്ര​ഹി​ക്കു​ന്നി​ട​ത്തേ​ക്ക് എ​ത്തി​ക്കാ​ന്‍ ഇ​ല​ക്ട്രി​ക് വാ​ഹ​ന​ങ്ങ​ളി​ലേ​ക്ക് മാ​റി​യാ​ല്‍ ന​ട​ക്കും. ഇ- ​ബ​സു​ക​ള്‍ കേ​ര​ള​ത്തി​ലെ നി​ര​ത്തു​ക​ളി​ലി​റ​ക്കാ​നാ​യി നാ​ല് ക​മ്പ​നി​ക​ളാ​ണ് ഇ​പ്പോ​ള്‍ ത​ന്നെ രം​ഗ​ത്തു വ​ന്നി​ട്ടു​ണ്ട്.

കേ​ന്ദ്രം ന​ല്‍കും 105 കോ​ടി

രാ​ജ്യ​ത്ത് 10 ല​ക്ഷ​ത്തി​ല​ധി​കം ജ​ന​സം​ഖ്യ​യു​ള്ള ന​ഗ​ര​ങ്ങ​ള്‍ക്ക്, വൈ​ദ്യു​തി​യി​ല്‍ പ്ര​വ​ര്‍ത്തി​ക്കു​ന്ന വാ​ഹ​ന​ങ്ങ​ള്‍ വാ​ങ്ങാ​ന്‍ കേ​ന്ദ്രം 105 കോ​ടി രൂ​പ​യാ​ണു ധ​ന​സ​ഹാ​യം ന​ല്‍കു​ന്ന​ത്. കേ​ര​ള​ത്തി​ല്‍ കൊ​ച്ചി ആ ​പ​ദ്ധ​തി​യു​ടെ ലി​സ്റ്റി​ലു​ണ്ട്. ബാ​റ്റ​റി​യി​ല്‍ പ്ര​വ​ര്‍ത്തി​ക്കു​ന്ന ബ​സു​ക​ള്‍, കാ​റു​ക​ള്‍, മു​ച്ച​ക്ര വാ​ഹ​ന​ങ്ങ​ള്‍ എ​ന്നി​വ വാ​ങ്ങു​ന്ന​തി​നാ​ണു ധ​ന​സ​ഹാ​യം ല​ഭി​ക്കു​ന്ന​ത്. വാ​ഹ​നം വാ​ങ്ങു​ന്ന​തി​ന് പു​റ​മെ ബാ​റ്റ​റി ചാ​ര്‍ജ് ചെ​യ്യു​ന്ന​തി​നു​ള്ള സം​വി​ധാ​നം ഒ​രു​ക്കാ​ന്‍ 15 കോ​ടി വേ​റെ ന​ല്‍കു​മെ​ന്നു മ​ന്ത്രാ​ല​യ വൃ​ത്ത​ങ്ങ​ള്‍ അ​റി​യി​ച്ചു.

ന​ട​പ്പു സാ​മ്പ​ത്തി​ക വ​ര്‍ഷം ഒ​രു ന​ഗ​ര​ത്തി​ല്‍ പ​രാ​മ​വ​ധി 100 ബ​സു​ക​ള്‍ക്കു പ​ണം ന​ല്‍കും. ഈ ​ബ​സു​ക​ള്‍ പൊ​തു ഗ​താ​ഗ​ത സം​വി​ധാ​ന​ത്തി​നാ​യി ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്ക​ണം എ​ന്നു​ള്ള​താ​ണ് നി​ര്‍ബ​ന്ധ​ന. അ​ത് കെ​എം​ആ​ര്‍ എ​ല്ലി​ന് ഉ​റ​പ്പു ന​ല്‍കാ​നും ക​ഴി​യും. യാ​ത്രി​ക​ര്‍ക്ക് കൂ​ടു​ത​ല്‍ സൗ​ക​ര്യ​മാ​വു​ക​യും ചെ​യ്യും.

സോ​ളാ​ര്‍ എ​ന​ര്‍ജി​യി​ലൂ​ടെ നേ​ട്ടം

നി​ല​വി​ല്‍ സോ​ളാ​ര്‍ പാ​ന​ലു​ക​ള്‍ സ്ഥാ​പി​ച്ച് നേ​ട്ടം കൊ​യ്യാ​ന്‍ കെ​എം​ആ​ര്‍എ​ല്ലി​നു പ​ദ്ധ​തി​യു​ണ്ട്. അ​തു വേ​ഗ​ത്തി​ലാ​ക്കി കൊ​ച്ചി ന​ഗ​ര​ത്തി​ലെ ചാ​ര്‍ജി​ങ് പോ​യ്ന്‍റു​ക​ള്‍ ത​ങ്ങ​ളു​ടെ നി​യ​ന്ത്ര​ത്തി​ലാ​ക്കി​യാ​ല്‍ പ​രി​സ​ഥി​തി സൗ​ഹൃ​ദ മോ​ട്ടോ​ര്‍ ന​യ​ത്തി​ല്‍ കൂ​ടു​ത​ല്‍ വ​രു​മാ​നം നേ​ടാ​ന്‍ സാ​ധി​ക്കും. സി​യാ​ലാ​ണ് ഇ​ക്കാ​ര്യ​ത്തി​ല്‍ മു​ന്നി​ലു​ള്ള മാ​തൃ​ക.

കേ​ര​ള​ത്തി​ല്‍ വൈ​ദ്യു​തി ചാ​ര്‍ജി​ങ് സ്റ്റേ​ഷ​നു​ക​ള്‍ സ്ഥാ​പി​ക്കു​ന്ന​തു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട് അ​ടു​ത്ത മാ​സം ടെ​ന്‍ഡ​ര്‍ ക്ഷ​ണി​ക്കും. സ​ബ്‌​സി​ഡി ന​ല്‍കാ​തെ ഇ​ല​ക്ട്രി​ക് വാ​ഹ​ന​ങ്ങ​ള്‍ സം​സ്ഥാ​ന​ത്തു വി​ന്യ​സി​ക്കാ​നു​ള്ള ച​ട്ട​ങ്ങ​ള്‍ ഫെ​ബ്രു​വ​രി ആ​ദ്യ​യാ​ഴ്ച അ​ന്തി​മ​മാ​ക്കും. അ​തി​നു മു​ന്‍പ് ന​ട​പ​ടി​ക​ളി​ലേ​ക്ക് ക​ട​ക്കു​ക​യാ​ണ് മെ​ട്രൊ ചെ​യ്യേ​ണ്ട​ത്.