FLASH NEWS
Breaking News
കീഴാറ്റൂർ സമരത്തെ തള്ളിപ്പറഞ്ഞ് മന്ത്രി സുധാകരൻ
Top News

മു​സ്‌​ലിം ​ലീ​ഗും മാ​റ്റ​ത്തി​ന്‍റെ വ​ഴി​യി​ലൂ​ടെ…

Tuesday, Feb 13, 2018,10:16 IST By ടി.എസ്. നൗഫിയ A A A

മു​സ്‌​ലിം ലീ​ഗി​ന്‍റെ ഏ​ഴു​പ​തി​റ്റാ​ണ്ടു​ക​ൾ നീ​ണ്ട ച​രി​ത്ര​ത്തി​ന് ഒ​രു മാ​റ്റം.. ആ​ണു​ങ്ങ​ൾ ഭ​രി​ക്കു​ന്ന പാ​ർ​ട്ടി എ​ന്ന പേ​ര് ഇ​നി​യി​ല്ല..​ച​രി​ത്ര​ത്തി​ലാ​ദ്യ​മാ​യി മു​സ്‌​ലിം​ ലീ​ഗി​ന്‍റെ സം​സ്ഥാ​ന​സെ​ക്ര​ട്ടേ​റി​യ​റ്റി​ൽ ഇ​നി വ​നി​ത​ക​ളും. മു​സ്‌​ലിം​ ലീ​ഗി​ന്‍റെ മൂ​ന്ന് പെ​ൺ​പോ​രാ​ളി​ക​ളെ ലീ​ഗ് സെ​ക്ര​ട്ടേ​റി​യ​റ്റി​ൽ ഉ​ൾ​പ്പെ​ടു​ത്തി​യാ​ണ് ച​രി​ത്രം തി​രു​ത്തി​യി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്.

പാ​ർ​ട്ടി​യി​ലെ പ്ര​മു​ഖ​രാ​യ ഖ​മ​റു​ന്നി​സ അ​ൻ​വ​ർ, അ​ഡ്വ.​നൂ​ർ​ബി​ന റ​ഷീ​ദ്, അ​ഡ്വ.​കെ.​പി. മ​റി​യു​മ്മ എ​ന്നി​വ​രെ​യാ​ണ് ലീ​ഗ് സെ​ക്ര​ട്ടേ​റി​യ​റ്റി​ൽ ഇ​ടം​പി​ടി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. ഇ​വ​ർ​ക്കൊ​പ്പം ഇ​ത്ത​വ​ണ ദ​ളി​ത് അം​ഗ​ങ്ങ​ളെ​യും ഉ​ൾ​പ്പെ​ടു​ത്തി​യാ​ണ് പാ​ർ​ട്ടി ജ​ന​കീ​യ​മാ​ണെ​ന്നു തെ​ളി​യി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. ഇ​ത്ര​യും ശ​ക്ത​മാ​യൊ​രു തീ​രു​മാ​ന​ത്തി​ലൂ​ടെ ആ​ണു​ങ്ങ​ൾ ഭ​രി​ക്കു​ന്ന പാ​ർ​ട്ടി​യെ​ന്ന ചീ​ത്ത​പേ​ര് ഇ​ല്ലാ​താ​ക്കി​യെ​ന്ന​തു നേ​ര് ത​ന്നെ​യാ​ണ്. സ്ത്രീ​ക​ൾ​ക്ക് വേ​ണ്ട പ്രാ​തി​നി​ധ്യം ന​ൽ​കു​ന്നി​ല്ലെ​ന്ന പാ​ർ​ട്ടി​ക്ക് അ​ക​ത്തും പു​റ​ത്തു​മു​ള്ള പ​രാ​തി​ക​ളും വി​മ​ർ​ശ​ന​ങ്ങ​ളും പ​രി​ഹ​രി​ക്ക​പ്പെ​ടു​ക​യും ചെ​യ്തു. എ​ന്നാ​ൽ ഇ​തു​വ​രെ ചെ​യ്തു​പോ​ന്ന ചി​ല രീ​തി​ക​ൾ മാ​റ്റി​വ​ച്ച് മു​സ്‌​ലിം​ലീ​ഗ് വി​ട്ടു​വീ​ഴ്ച ചെ​യ്തു​വെ​ങ്കി​ൽ ഈ ​തീ​രു​മാ​നം പാ​ർ​ട്ടി​ക്കു​ള്ളി​ലെ ആ​ണു​ങ്ങ​ളെ എ​ത്ര​ത്തോ​ളം സ​ന്തോ​ഷി​പ്പി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ടാ​കു​മെ​ന്നു ക​ണ്ട​റി​യ​ണം.
പ​ല പു​തു​മ​ക​ളും നി​റ​ഞ്ഞ​താ​ണ് ഇ​ത്ത​വ​ണ​ത്തെ സം​സ്ഥാ​ന​ക​മ്മി​റ്റി​യെ​ന്ന​തും ശ്ര​ദ്ധേ​യം. പു​തി​യ സം​സ്ഥാ​ന​ക​മ്മി​റ്റി​യി​ൽ 63 അം​ഗ​ങ്ങ​ളാ​ണു​ള്ള​ത്. സ്ത്രീ​ക​ൾ​ക്ക് പ്രാ​ധാ​ന്യം ന​ൽ​കി​യെ​ന്ന​തു മാ​ത്ര​മ​ല്ല ഇ​ത്ത​വ​ണ​ത്തെ പു​തു​മ. പ​തി​വി​ൽ നി​ന്നു വ്യ​ത്യ​സ്ത​മാ​യി മു​സ്‌​ലിം​ലീ​ഗി​ന്‍റെ മു​ഴു​വ​ൻ എം​എ​ൽ​എ​മാ​രെ​യും സം​സ്ഥാ​ന​ക​മ്മി​റ്റി​യി​ൽ ഉ​ൾ​പ്പെ​ടു​ത്തി​യി​ട്ടു​ണ്ട്. സ്ത്രീ​ക​ൾ​ക്ക് പ്രാ​തി​നി​ധ്യ​മി​ല്ലെ​ന്ന പ​രാ​തി​ക്കൊ​പ്പം ഇ​തു​വ​രെ കേ​ട്ടു​കൊ​ണ്ടി​രു​ന്ന മ​റ്റൊ​രു പ​രാ​തി​യാ​ണ് യു​വാ​ക്ക​ൾ​ക്ക് ഇ​ടം കു​റ​വാ​ണെ​ന്ന​ത്. ആ ​പ്ര​ശ്ന​വും ഇ​ത്ത​വ​ണ പ​രി​ഹ​രി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. യു​വാ​ക്ക​ളെ​യും ഉ​ൾ​പ്പെ​ടു​ത്തി​യാ​ണ് ക​മ്മി​റ്റി രൂ​പീ​ക​രി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. എ​ന്നാ​ൽ സ്ത്രീ​ക​ൾ​ക്ക് ഇ​ടം ന​ൽ​കി​യ​തി​നെ​തി​രേ ഇ​തു​വ​രെ പ​ര​സ്യ​പ്ര​തി​ഷേ​ധ​മൊ​ന്നും ഇ​ല്ലെ​ങ്കി​ലും പാ​ർ​ട്ടി​യി​ലെ ആ​ണു​ങ്ങ​ൾ ഈ ​തീ​രു​മാ​നം ഇ​രു​കൈ​യും നീ​ട്ടി സ്വീ​ക​രി​ക്കാ​ൻ സാ​ധ്യ​ത​യി​ല്ല. നാ​ളു​ക​ൾ​ക്ക് മു​ൻ‌​പ്, മു​സ്‌​ലിം യൂ​ത്ത് ലീ​ഗി​ന്‍റെ സ​മ്മേ​ള​ന​വേ​ദി​യി​ൽ പ​ര​സ്യ​മാ​യി വ​നി​താ ലീ​ഗ് നേ​താ​വി​നെ പ​രി​ഹ​സി​ച്ച് ആ​രും മ​റു​ന്നു​കാ​ണി​ല്ല. വെ​റും നേ​താ​വ​ല്ല, വ​നി​ത ലീ​ഗ് അ​ധ്യ​ക്ഷ​യെ​യാ​ണ് അ​ധി​ക്ഷേ​പി​ച്ച​ത്. അ​വ​രാ​ണി​ന്ന് ലീ​ഗ് സെ​ക്ര​ട്ടേ​റി​യ​റ്റി​ൽ ഇ​ടം പി​ടി​ച്ച സ്ത്രീ​ക​ളി​ലൊ​രാ​ൾ എ​ന്ന​തും ശ്ര​ദ്ധേ​യം.
സം​സ്ഥാ​ന​സെ​ക്ര​ട്ട​റി​യാ​യി​രു​ന്ന മാ​യി​ൻ ഹാ​ജി​യാ​ണ് ഖ​മ​റു​ന്നി​സ അ​ൻ​വ​റി​നെ അ​ധി​ക്ഷേ​പി​ക്കു​ന്ന​ത്. സ​മ്മേ​ള​ന​ത്തി​ൽ സം​സാ​രി​ക്കാ​നെ​ത്തി​യ ഖ​മ​റു​ന്നി​സ​യെ മാ​യി​ൻ ഹാ​ജി വി​ല​ക്കു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു. സ്ത്രീ​ക​ൾ ആ​ണു​ങ്ങ​ളോ​ട് സം​സാ​രി​ക്കു​ന്ന​ത് ലീ​ഗി​ന്‍റെ ച​രി​ത്ര​ത്തി​ൽ ഇ​ല്ലാ​ത്ത സം​ഭ​വ​മാ​ണെ​ന്നാ​ണ് അ​ന്ന​ദ്ദേ​ഹം പ​റ​ഞ്ഞ​ത്. മു​സ്‌​ലിം​ ലീ​ഗ് എം​എ​ൽ​എ​യാ​യ കെ.​എം. ഷാ​ജി സം​സാ​രി​ച്ച് അ​വ​സാ​നി​ക്കാ​റാ​യ​പ്പോ​ഴാ​ണ് ഖ​മ​റു​ന്നി​സ പ്ര​സം​ഗി​ക്കാ​ൻ എ​ഴു​ന്നേ​റ്റ​ത്. അ​ന്നേ​ര​മാ​ണ് മാ​യി​ൻ ഹാ​ജി അ​വ​രോ​ട് ഇ​ങ്ങ​നെ സം​സാ​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. ഖ​മ​റു​ന്നി​സ പ്ര​സം​ഗി​ക്കാ​തെ മ​ട​ങ്ങു​ക​യും ചെ​യ്തു. ഇ​തേ​ക്കു​റി​ച്ച് ത​നി​ക്ക് പ​രി​ഭ​വ​മൊ​ന്നും ഇ​ല്ലെ​ന്നാ​യി​രു​ന്നു ഖ​മ​റു​ന്നി​സ പ്ര​തി​ക​രി​ച്ച​ത്. എ​ന്നാ​ൽ ഈ ​സം​ഭ​വ​ത്തെ​ക്കു​റി​ച്ച് പ്ര​തി​ക​രി​ക്കു​മ്പോ​ഴും മാ​യി​ൻ ഹാ​ജി ത​ന്‍റെ സ്ത്രീ​വി​രു​ദ്ധ​ത പു​റ​ത്തു​കാ​ണി​ച്ചി​രു​ന്നു. മു​സ്‌​ലിം​ ലീ​ഗി​ൽ പു​രു​ഷ​ൻ​മാ​രെ​യു​ള്ളൂ.. സ്ത്രീ​ക​ൾ വ​നി​താ​ലീ​ഗു​ണ്ട്. അ​വ​ർ​ക്ക് ആ​വ​ശ്യ​മു​ള്ള എ​ല്ലാ സൗ​ക​ര്യ​ങ്ങ​ളും അ​വി​ടെ ചെ​യ്തു കൊ​ടു​ക്കു​ന്നു​മു​ണ്ട് എ​ന്നാ​യി​രു​ന്നു അ​ന്ന​ദ്ദേ​ഹം പ​റ​ഞ്ഞ​ത്. ര​ണ്ടു​വ​ർ​ഷ​ങ്ങ​ൾ​ക്കി​പ്പു​റം മാ​യി​ൻ ഹാ​ജി​യ്ക്ക് വ​നി​താ​ലീ​ഗി​ലെ പ്ര​വ​ർ​ത്ത​ക​രോ​ടു​ള്ള നി​ല​പാ​ടി​ൽ മാ​റ്റം വ​ന്നി​ട്ടു​ണ്ടോ​യെ​ന്നും ക​ണ്ട​റി​യ​ണം. ഇ​ത്ര​യേ​റെ സ്ത്രീ​വി​രു​ദ്ധ​മാ​യി സം​സാ​രി​ക്കു​ക​യും പ്ര​വ​ർ​ത്തി​ക്കു​ക​യും ചെ​യ്യു​ന്ന​വ​ർ പാ​ർ​ട്ടി​യി​ൽ കു​റ​വാ​ണെ​ന്നു പ​റ​യാം നേ​താ​ക്ക​ൻ​മാ​ർ​ക്ക്. എ​ന്നാ​ൽ സെ​ക്ര​ട്ടേ​റി​യ​റ്റി​ൽ ഇ​വ​ർ​ക്ക് എ​ത്ര​ത്തോ​ളം സ്വാ​ത​ന്ത്ര്യം ഇ​വ​ർ ‘ന​ൽ​കു’​മെ​ന്ന് ക​ണ്ട​റി​യാം.
പാ​ർ​ട്ടി​യി​ൽ അ​ച്ച​ട​ക്ക ന​ട​പ​ടി നേ​രി​ട്ട​യാ​ളാ​ണ് ഖ​മ​റു​ന്നി​സ അ​ൻ​വ​ർ. ബി​ജെ​പി അ​ഭി​ന​ന്ദി​ച്ച​തി​ന് അ​വ​രെ വ​നി​താ​ലീ​ഗ് സം​സ്ഥാ​ന അ​ധ്യ​ക്ഷ സ്ഥാ​ന​ത്ത് നി​ന്ന് ഒ​ഴി​വാ​ക്കി​യാ​ണ് ന​ട​പ​ടി​യെ​ടു​ത്ത​ത്. ബി​ജെ​പി സം​സ്ഥാ​ന ഫ​ണ്ട് ശേ​ഖ​ര​ണ​ത്തി​ന്‍റെ തി​രൂ​ർ മ​ണ്ഡ​ല​ത്തി​ലെ ഉ​ദ്ഘാ​ട​നം നി​ർ​വ​ഹി​ക്കു​ക​യും ബി​ജെ​പി വ​ള​ർ​ന്നു​വ​രു​ന്ന പാ​ർ​ട്ടി​യാ​ണെ​ന്നും നാ​ടി​ന്‍റെ വി​ക​സ​ന​ത്തി​ന് അ​വ​രി​ൽ പ്ര​തീ​ക്ഷ അ​ർ​പ്പി​ക്കാ​മെ​ന്നും ഖ​മ​റു​ന്നി​സ പ​റ​ഞ്ഞ​തി​നെ തു​ട​ർ​ന്നാ​യി​രു​ന്നു അ​ച്ച​ട​ക്ക ന​ട​പ​ടി. വി​ഷ​യ​ത്തി​ൽ ഖ​മ​റു​ന്നി​സ മാ​പ്പ് പ​റ​ഞ്ഞി​രു​ന്നു. പി​ന്നീ​ട് വേ​ങ്ങ​ര ഉ​പ​തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പി​ന് ശേ​ഷ​മാ​ണ് അ​വ​ർ പാ​ർ​ട്ടി പ്ര​വ​ർ​ത്ത​ന​ങ്ങ​ളി​ൽ സ​ജീ​വ​മാ​യ​ത്. കെ.​പി. മ​റി​യു​മ്മ​യും സ്ത്രീ​വി​ഷ​യ​ങ്ങ​ളി​ൽ സ​ജീ​വ​മാ​യി ഇ​ട​പെ​ടു​ന്ന വ്യ​ക്തി​ത്വ​മാ​ണ്. മു​ത്ത​ലാ​ഖ് നി​രോ​ധ​ന​ത്തി​ന്‍റെ പേ​രി​ല്‍ കേ​ന്ദ്ര സ​ര്‍ക്കാ​ര്‍ കൊ​ണ്ടു വ​ന്ന മു​സ്‌​ലിം വ​നി​താ വി​വാ​ഹ സം​ര​ക്ഷ​ണ അ​വ​കാ​ശ ബി​ല്ലി​നെ രാ​ജ്യ​സ​ഭ​യി​ല്‍ ത​ള​ച്ച എം​പി​മാ​രെ അ​നു​മോ​ദി​ച്ച നേ​താ​വാ​ണ് അ​ഡ്വ.​നൂ​ർ​ബി​ന റ​ഷീ​ദ്. ഇ​ങ്ങ​നെ​യൊ​രു നി​യ​മം നി​ർ​മി​ക്കു​മ്പോ​ള്‍ മു​സ്‌​ലിം സം​ഘ​ട​നാ നേ​താ​ക്ക​ളു​മാ​യോ വ​നി​താ സം​ഘ​ട​ന​ക​ളു​മാ​യോ ച​ര്‍ച്ച ചെ​യ്യാ​നു​ള്ള ബാ​ധ്യ​ത സ​ര്‍ക്കാ​റി​നു​ണ്ടാ​യി​രു​ന്നു​വെ​ന്നാ​ണി​വ​ർ പ​റ​ഞ്ഞ​ത്.
യു​സി രാ​മ​നും ഉ​ണ്ണി​കൃ​ഷ്ണ​നു​മാ​ണ് ദ​ളി​ത് വി​ഭാ​ഗ​ത്തി​ൽ ഇ​ടം​നേ​ടി​യി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. നേ​ര​ത്തെ ഇ​രു​വ​രും സെ​ക്ര​ട്ടേ​റി​യ​റ്റ് അം​ഗ​ങ്ങ​ളാ​യി​ട്ടു​ണ്ട്. ക​ഴി​ഞ്ഞ​വ​ർ​ഷം ഫെ​ബ്രു​വ​രി​യി​ൽ ന​ട​ക്കേ​ണ്ടി​യി​രു​ന്ന ക​മ്മി​റ്റി​യാ​ണ് ഇ​പ്പോ​ൾ രൂ​പീ​ക​രി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. വി​ഭാ​ഗീ​യ​ത കാ​ര​ണം പ​ല ജി​ല്ല​ക​ളി​ൽ തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു ന​ട​പ​ടി​ക​ൾ പൂ​ർ​ത്തി​യാ​ക്കാ​ൻ സാ​ധി​ച്ചി​രു​ന്നി​ല്ല. അ​തു​കാ​ര​ണ​മാ​ണ് ക​മ്മി​റ്റി വൈ​കി​യ​ത്.
പാ​ർ​ല​മെ​ന്‍റ​റി രം​ഗ​ത്തേ​ക്ക് ലീ​ഗ് സ്ത്രീ​ക​ളെ പ​രി​ഗ​ണി​ക്കു​ന്നി​ല്ലെ​ന്ന ആ​ക്ഷേ​പം പാ​ർ​ട്ടി​യ്ക്ക് ദോ​ഷ​മാ​കു​മെ​ന്ന ചി​ന്ത​യാ​കും ലീ​ഗി​നെ ഇ​ങ്ങ​നെ​യൊ​രു തീ​രു​മാ​ന​ത്തി​ന് പ്രേ​രി​പ്പി​ച്ച​ത്. വ​രാ​നി​രി​ക്കു​ന്ന തെ​ര​ഞ്ഞെ​ടു​പ്പു​ക​ളി​ൽ പാ​ർ​ട്ടി സ്ത്രീ​ക​ൾ​ക്ക് പ്രാ​ധാ​ന്യം ന​ൽ​കു​മെ​ന്നും പ്ര​തീ​ക്ഷി​ക്കാം.
കേ​ര​ള​ത്തി​ലെ എ​ല്ലാ രാ​ഷ്‌​ട്രീ​യ പാ​ര്‍ട്ടി​ക​ളി​ലും പൊ​തു ഇ​ട​ങ്ങ​ളി​ലും സ്ത്രീ​ക​ളു​ടെ ന്യാ​യ​മാ​യ അ​വ​കാ​ശ​ങ്ങ​ള്‍ നി​ഷേ​ധി​ക്ക​പ്പെ​ടു​ന്നു​ണ്ട്. ഇ​ക്കാ​ര്യ​ത്തി​ൽ പു​രോ​ഗ​മ​ന പ്ര​സ്ഥാ​ന​ങ്ങ​ള്‍ എ​ന്ന​വ​കാ​ശ​പ്പെ​ടു​ന്ന​വ​ര്‍ പോ​ലും പി​ന്നി​ൽ അ​ല്ല. എ​ന്നാ​ൽ സ്ത്രീ​ക​ളെ ഇ​നി​യും ഒ​ഴി​വാ​ക്കി​നി​റു​ത്താ​നാ​കി​ല്ലെ​ന്ന മു​സ്‌​ലിം ​ലീ​ഗി​ന്‍റെ തി​രി​ച്ച​റി​വ് വ​ലി​യൊ​രു മാ​റ്റ​ത്തി​നാ​കും ഇ​ട​യാ​ക്കു​ക.